Rasa Community in Vietnam

Chào các bạn, mình rất vui khi thấy Community in Vietnam ở rasa, mình đang tìm hiểu về rasa tuy nhiên không biết cách train rasa dùng tiếng việt. Mong các bạn chỉ với. XIn cảm ơn rất nhiều.

1 Like

dùng piple tensorflow không pretrain và không phân biệt ngôn ngữ nha bạn.

Cám ơn bạn, bạn có thể chỉ rõ hơn tí được không

chào các bạn, mình mới tập tành làm chatbot mình đã build xong một chatbot và tích hợp chatbot vào website dùng websocket để chạy trên local ok. Cho mình hỏi là làm sao để deploy chatbot lên server, phần actions mình thấy dùng port 5055 còn chatbot dùng port 5005 thì mình deploy 2 phần khác nhau ạ?

Do 2 port khác nhau nên bạn có thể deploy chung server hay riêng điều được nhé. Port action có thể chỉ mở truy cập cho localhost, còn port core thì mở truy cập tùy theo thiết kế hệ thống.

Ngoài ra, bạn cũng có thể deploy nhiều bot cùng server theo cặp port 5006+5056, 5007+5057…

Mình đã deploy được phần actions chạy port 5055 lên heroku, còn phần core thì thật sự mình đã tham khảo nhiều cách để deploy lên cloud nhưng đều không thành công. hiện tại mình chỉ mới dùng ngrok để public port 5005. bạn có thể hướng dẫn mình không.

Bạn có thể tìm hiểu về docker để deploy chung.
Tham khảo: GitHub - JiteshGaikwad/Rasa_Deployment: Deploying Rasa Bot over Google Cloud Platform using Docker.

1 Like

Cho em hỏi là sử dụng pipeline nào và policy nào phù hợp với tiếng Việt ạ, em có tham khảo sử dụng pipeline này: language: “vi”

pipeline:

• name: WhitespaceTokenizer
  • name: RegexFeaturizer
  • name: LexicalSyntacticFeaturizer
  • name: CountVectorsFeaturizer
  • name: CountVectorsFeaturizer analyzer: “char_wb” min_ngram: 1 max_ngram: 4
  • name: DIETClassifier epochs: 100
  • name: EntitySynonymMapper
  • name: ResponseSelector epochs: 100 nhưng hiệu quả chưa cao lắm ạ

mấy ông ơi, làm cách nào để rasa thông minh kiểu hiểu được chính xác input (cho dù người dùng đưa nhiểu loại input khác nhau từ những ý đồ khác nhau ) kiểu như cho dù có nói nhiều cách nhưng vẫn tìm được cái cốt lõi trong câu hỏi á

how to make rasa smarter, able to accurately understand many inputs sort of like understanding what the speaker meant

Bạn tìm đọc tài liệu của Rasa về entity, intent và slot nhé

Chào mọi người. Em tim trên Viblo có bài kết nối với Rasa 1.7 với underthesea. nhưng không biết version 2 thì sao ạ. Hiện tại em làm như hướng dẫn đó thì lỗi

Xin chào mọi người, cộng đồng Rasa VietNam có vẻ ít nhỉ?

Hey everyone,

I thought this citation on Enhancing Rasa NLU model for Vietnamese chatbot, by Trang Nguyen and Maxim Shcherbakov, could be useful for you.

4 Likes

Hey all, another update on the above citation, our senior Developer Advocate @rctatman will be hosting a live paper reading stream on this today at 6pm CET. Once the stream has concluded, you will also be able to find the recording through this link. :microscope:

3 Likes

Mình làm theo hướng dẫn deploy rasa dùng docker compose của rasa, file actions.py mình chạy trong 1 container riêng và đã test chạy được trên server. Bây giờ file actions.py cần import dữ liệu từ 1 file .csv nên mình up file .csv này lên cùng container với file actions.py, nhưng file actions lại không chạy đc nữa.

Mình đã tham khảo doc của rasa và bài viết này ạ : https://innovationyourself.com/deploy-action-server-with-rasa-x/

Có bạn nào biết làm sao để file actions.py của mình gọi tới được file .csv được nhỉ?

Em cũng đang bị phân vân chỗ này. Mọi người cho e gợi ý được không ạ. Hiện tại e không biết sử dụng pipline nào để tối ưu nhất cho tiếng Việt

Hi mnguoi,

Mình đang làm startup rasa có 1 chút vấn đề nho nhỏ :))

Hiện tại pipeline của mình nó chạy following theo những từ trong câu trước sau đến entity. chứ nó không following theo các entity trong câu trước sau đó mới đến các từ trong câu.

=> cần rasa focus entity chứ ko cần nó forcus nhiều đến những từ khác trong câu.

Có a,e nào config chuẩn để rasa đi đúng follow như mình nêu trên không ạ ?

bạn tham khảo video này nhé https://www.youtube.com/watch?v=spyKFz6pKM8

Chào cả nhà! Hiện tại, mình đang mong muốn tìm công việc mới. Mình đang theo đuổi về chatbot, voice assistants bằng Rasa nên muốn tìm kiếm công ty làm product về mảng này cho phù hợp. Hi vọng trong nhóm có anh/chị/em nào biết công ty đang truyển dụng như vậy có thể giới thiệu mình ứng tuyển với ạ. Mình có dự án nhỏ cá nhân làm công cụ để mình tìm hiểu sâu hơn về Rasa. Mình đã deploy dự án lên VPS tại Digital Ocean. Đây là link github của mình ạ. ngthuong45 (Nguyễn Hoài Thương) · GitHub. Chân thành cảm ơn tất cả mọi người.

1 Like

Hi mọi người,

Mọi người cho mình hỏi có thể run rasa mà ko cần venv ko ạ ?